WhatsApp Group Join Now
Telegram Group Join Now
Instagram Group Join Now

खात्यात एवढीच शिल्लक ठेवता येणार 1 फेब्रुवारीपासून नवीन नियम लागू

Minimum Account Balance New Rules

Minimum Account Balance New Rules : भारतीय रिझर्व्ह बँक वेळोवेळी लोकांच्या हिताचे निर्णय घेत असते. अलीकडेच, रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया (RBI) ने खात्यांमधील किमान शिल्लक संदर्भात मोठे बदल केले आहेत. जर तुमचे बँक खाते असेल तर बँक खात्यात किमान शिल्लक किती ठेवावी लागेल हे जाणून घेणे तुमच्यासाठी खूप महत्वाचे आहे. कारण अनेक वेळा बँक खाते बंद करते किंवा खात्यांमध्ये किमान शिल्लक न ठेवल्याबद्दल शुल्क आकारते. पण आरबीआयच्या या नवीन नियमांच्या अंमलबजावणीमुळे ग्राहकांना अनेक फायदे मिळणार आहेत. आम्हाला कळू द्या.

रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने बँकांना सांगितले आहे की ते निष्क्रिय असलेल्या खात्यांवर दंड आकारू शकत नाहीत म्हणजेच ज्यामध्ये दोन वर्षांपेक्षा जास्त काळ कोणताही व्यवहार झाला नाही, किमान शिल्लक न ठेवल्याबद्दल. त्यात असेही म्हटले आहे की शिष्यवृत्तीचे पैसे मिळवण्यासाठी किंवा थेट लाभ हस्तांतरणासाठी तयार केलेली खाती दोन वर्षांपेक्षा जास्त काळ वापरली नसली तरीही बँका निष्क्रिय म्हणून वर्गीकृत करू शकत नाहीत.

आरबीआयच्या नवीन नियमांमध्ये आणखी काय आहे :-

RBI ने असेही म्हटले आहे की बँका शिष्यवृत्ती किंवा थेट लाभ हस्तांतरणासाठी उघडलेली खाती निष्क्रिय म्हणून वर्गीकृत करू शकत नाहीत. जरी ही खाती दोन वर्षांहून अधिक काळ वापरली गेली नसली तरीही. आरबीआयने निष्क्रिय खात्यांसाठी एक परिपत्रक जारी केले आहे. त्याद्वारे बँकांना सूचना देण्यात आल्या आहेत.

 

आरबीआयने आपल्या परिपत्रकात म्हटले आहे की, या सूचनांमध्ये बँकिंग व्यवस्थेतील दावा न केलेल्या ठेवी कमी करण्याचा आणि त्यांच्या हक्काच्या दावेदारांना अशा रकमा परत करण्याचा प्रयत्न केला आहे.

कस्टर बँकेशी संपर्क कसा साधावा :-

आरबीआयच्या नवीन नियमांनुसार, बँकांना ग्राहकांना त्यांची खाती निष्क्रिय झाल्याची माहिती एसएमएस, पत्र किंवा मेलद्वारे द्यावी लागेल. या परिपत्रकात बँकांना असेही सांगण्यात आले आहे की, निष्क्रिय खात्याच्या मालकाने प्रतिसाद न दिल्यास बँकांनी खातेदाराची ओळख करून देणाऱ्या व्यक्तीशी किंवा खातेधारकाच्या नामनिर्देशित व्यक्तीशी संपर्क साधावा.

E-Pik Pahani List :ई-पीक पाहणी केलेल्या शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यात 20900 रुपये जमा,यादीत नाव पहा

खाते सक्रिय करण्यासाठी कोणतेही शुल्क नाही-

RBI च्या नवीन परिपत्रकानुसार, निष्क्रिय केलेल्या खात्यांमध्ये किमान शिल्लक न ठेवल्यास बँकांना दंड आकारण्याची परवानगी नाही. नियमानुसार, निष्क्रिय खाती सक्रिय करण्यासाठी कोणतेही शुल्क आकारले जाणार नाही.
RBI च्या ताज्या अहवालानुसार, मार्च 2023 पर्यंत दावा न केलेल्या ठेवींमध्ये 28 टक्के वाढ झाली आहे आणि ती 42272 कोटी रुपयांवर पोहोचली आहे. 10 वर्षे किंवा त्याहून अधिक काळ कार्यरत नसलेल्या ठेव खात्यांची शिल्लक बँका आरबीआयच्या ठेवीदार आणि शिक्षण जागरूकता निधीमध्ये हस्तांतरित करतील.
याआधी, आरबीआयने बँकांना किमान शिल्लक न ठेवल्याबद्दल दंड आकारल्यामुळे खात्यातील शिल्लक ऋणात्मक होणार नाही याची खात्री करण्याचे निर्देश दिले होते. त्यानंतरही अनेक बँकांकडून दंड आकारणे सुरूच आहे.
आज रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने कर्ज आणि EMI बाबत मोठी घोषणा केली आहे. कर्ज घेणाऱ्या ग्राहकांना बँकेने दिलासा दिला आहे. बँकेने दंडात्मक शुल्क आणि व्याजदरांबाबत नवीन मार्गदर्शक तत्त्वे जारी केली आहेत. दंडात्मक शुल्क आणि व्याजदरात अधिक पारदर्शकता आणण्यासाठी नवीन नियम करण्यात आले आहेत. आणि हे नियम 1 पासून लागू झाले आहेत.

 

सरसकट कर्जमाफी यादी जाहीर, यादीत नाव पहा

नियम का बदलले ते जाणून घ्या :-

आरबीआयने म्हटले आहे की, कर्जदाराकडून त्या अटींचे पालन न केल्यास किंवा त्या अटींचे पालन न केल्यास अनेक जण दंडात्मक शुल्क आकारतात. हे कर्ज उपलब्ध असलेल्या अटींवर देखील लागू होते. बँकांमध्ये शिस्त राखण्यासाठी आरबीआयने म्हटले आहे की बँकांनी दंड आकारणीला उत्पन्नाचा स्रोत बनवू नये. अनेक संस्था दंडात्मक शुल्काद्वारे पैसे कमवतात. या गोष्टी लक्षात घेऊन सेंट्रल बँकेने ही मार्गदर्शक सूचना जारी केली आहे.

रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाचे निर्देश Minimum Account Balance New Rules

बँकेने कोणताही दंड आकारल्यास तो दंडात्मक शुल्क म्हणून गणला जाईल. हे दंडात्मक व्याज नाही. त्याचा थेट व्याजदराशी संबंध नाही.
बँकांना अतिरिक्त घटक ऑफर करण्याची परवानगी नाही.
कोणत्याही दंडात्मक शुल्कासाठी बोर्डाने मान्यताप्राप्त धोरण असावे.
बँकेने कोणत्याही कर्ज किंवा उत्पादनाबाबत भेदभाव करू नये. हे नियम बँकिंग संस्थेला लागू होतील. यामध्ये व्यापारी बँका, सहकारी बँका, NBFC, गृहनिर्माण वित्त कंपन्या आणि एक्झिम बँक, नाबार्ड, NHB, SIDBI आणि NABFID सारख्या इतर संस्थांचा समावेश आहे.

 

सरसकट कर्जमाफी यादी जाहीर, यादीत नाव पहा

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *